Đăng NhậpĐăng ký
Log inLog in  
  • RegisterRegister  
  • FAQFAQ  
  • HomeHome  
  • CalendarCalendar  
  • GalleryGallery  
  • MemberlistMemberlist  
  • SearchSearch  

V3GetA
    ♥N¶-¶0kBaBy♥
    Billy.gates.daf
    Lam Vương
    Blowin In The Wind
    Xích Vương
    starbond
    l3oxer._.Rio
    Fire Wizard
    TPOE.PeinS
    Chobits
    ♥-Win-♥
    mio300i
    cacdee123
    Chém Gió Đệ
    loc01217188462
    kowenbik62
    Nhím Lông Xanh
    Arsenez
    Zupapa Idiler
    ♥Exit._.84♥
    Police.IntereMing
    chienthan553
    Onepiece
    hOly..hexOr
    yamamoto3001
    Nhà Văn DaF
    31 posters

Go to page : 1, 2, 3  Next

Uy tín : 529
    Coins : 1914
    Biệt Danh : Leader WoW
    Bài viết đã tạo Kết bạn ChặnXem nội dụng của người này trong mục
    Nhà Văn DaF

Những gì tôi biết về ngành Giáo Dục Việt Nam Những gì tôi biết về ngành Giáo Dục Việt Nam Empty

Các bạn có biết nghề nghiệp nào được mọi người tôn trọng nhất không? Chủ tịch, tiến sĩ, giáo sư hay là các nhà khoa học ...? Hẳn các bạn đã biết đáp án vì tựa đề đã gợi ý cho các bạn đến 95% rồi còn gì. Vậy tôi xin gác lại câu trả lời tại đây, thế các bạn có biết những người có được những nghề nghiệp tôi nói trên đó thì họ phải có gì không các bạn ? Chính xác, đó chính là TRI THỨC và ĐẠO ĐỨC, vậy ai là người đã cho họ 2 thứ thiêng liêng này, phải đó cũng chính là đáp án và cũng chính là nghề nghiệp được tôn trọng nhất đó chính là GIÁO VIÊN.
    Bạn có nghĩ GIÁO VIÊN là nghề nghiệp được tôn trọng nhất không ? Không à, hay có. Lời nói cửa miệng của bạn đương nhiên là có rồi, phải không nào? Nhưng nếu bạn nào nói không thì cũng không sao, vì thứ nhất do bạn đang chứng tỏ với bản thân mình hay người khác 1 cái gì đó hoặc là do bạn không có được tình yêu thương của thầy cô.
    =>Lương giáo viên một tiết học 45 phút ở trường công lập chưa tới 1000 đồng, dù dạy hay hay dạy dở hay thậm chí không dạy cũng nhiêu đó tiền lương. Vậy mà các giáo viên vẫn rất yếu quý học trò và không bao giờ từ bỏ nghề nghiệp của mình, nếu muốc làm giàu thì họ đâu cần phải làm giáo viên, thậm chí có 1 cô giáo chạy xe đạp hàng ngàn cây số, vượt đèo lội suối để đến trường dạy học sinh, vậy mà lúc nào học sinh cũng không thuộc bài, không làm bài tập này kia ... Ngày xưa các bạn biết không, học sinh chỉ cần phạm 1 lỗi nhỏ là đủ ăn 1 bợp tai của giáo viên rồi, không phải vì giáo viên ngày xưa ác mà học sinh có bản chất là "Đau mới nhớ", vậy mà bây giờ đã khác, nội quy nhà trường từ cấp 2 trở đi cấm đánh học sinh dù chỉ là 1 ngón tay chứ đừng nói đến một cái bợp tai, chính vì thế nên học sinh thời nay không giỏi bằng học sinh thời trước là thế chứ không phải học sinh thời nay không thông minh bằng học sinh thời trước đâu nhé. Vậy chúng ta phải biết tôn trọng GIÁO VIÊN vì họ chỉ không thương bạn bằng ba mẹ bạn thôi.
    Nói đến đây đủ rồi, bây giờ tôi đi vào vấn đề chính:

*Ưu điểm ngành giáo dục nước ta:
    _Thầy cô yêu thương học sinh và rất có tâm huyết với học trò.
    _Kiến thức SGK tương đối bám sát được thời đại hiện giờ.
    _Có các giải thưởng học sinh giỏi giúp thúc đẩy sự phát triển của ngành giáo dục cũng như phát hiện nhân tài trẻ.

*Nhược điểm:
    _Trang thiết bị không đầy đủ.
    _Không có những môn học khá cần thiết đối với thời đại hiện giờ (Nói sau).
    _Học sinh thụ động, vẫn còn nhiều học sinh lười học.
    _Thực hành không đi song song với lý thuyết thậm chí là không có ở 1 số môn học.

*Một số biện pháp cải thiện (ý kiến của riêng tôi, ai có ý kiến hay thì góp ý nhé):
    _Bổ sung các môn học: Luật học, thuyết trình học, kỹ năng sống học (Bắt đầu từ cấp II)
    _Thụ động và năng động sẽ có tác động rõ ràng đến danh hiệu cũng như học lực 1 học sinh (Học sinh giỏi tới đâu nhưng thụ động quá mức thì sẽ mất danh hiệu)
    _Mỗi phòng học đều trang bị máy tính, mỗi học sinh tự trang bị Laptop để đỡ chép nhiều bài (Đã có ở Singapore).
    _Thêm thời gian học trên trường để học sinh có thêm thời gian thực hành (Tuyệt đối không được nhàm chán).

Tới đây là cạn ý tưởng. Bạn nào có ý kiến hay vui lòng góp ý.

Last edited by Nhà Văn DaF on 09.11.12 12:39; edited 3 times in total (Reason for editing : http://www.phutu.org)

Uy tín : 10
    Coins : 229
    Biệt Danh : Darkness 's apostle.
    yamamoto3001

Re: Những gì tôi biết về ngành Giáo Dục Việt Nam Những gì tôi biết về ngành Giáo Dục Việt Nam Empty

không phải giáo viên nào cũng tốt như vậy ...

Uy tín : 465
    Coins : 1276
    Biệt Danh : hOly..hexOr
    hOly..hexOr

Re: Những gì tôi biết về ngành Giáo Dục Việt Nam Những gì tôi biết về ngành Giáo Dục Việt Nam Empty

1/nội quy nhà trường từ cấp 2 trở đi cấm đánh học sinh dù chỉ là 1 ngón tay chứ đừng nói đến một cái bợp tai

- Bạn có chắc là từ cấp 2 trở đi là ko bị đánh ?

2/_Bổ sung các môn học: Luật học, thuyết trình học, kỹ năng sống học (Bắt đầu từ cấp II)

- Luật học : trong công dân
    - Thuyết trình học : trong các bài thuyết trình cấp 2 đều có
    - Kỹ năng sống : Công nghệ , hướng nghiệp

=> Cấp 2 đều đã có tất cả các kiểu bạn nói , nhưng chưa chuyên sâu

3/Mỗi phòng học đều trang bị máy tính, mỗi học sinh tự trang bị Laptop để đỡ chép nhiều bài (Đã có ở Singapore).

- Xin thưa ở đây là Việt Nam bạn nhé , còn rất nhiều hoàn cảnh khó khăn của nhân dân vùng sâu vùng xa đang cần tiền trợ giúp

4/Tới đây là cạn ý tưởng. Bạn nào có ý kiến hay vui lòng góp ý.

- Ý tưởng gì vậy bạn ? Đây là bài viết về cái nhìn tổng quan hay chính xác hơn là chủ quan của bạn chứ không phải là topic về những ý tưởng phát triển giáo dục VN

Uy tín : 529
    Coins : 1914
    Biệt Danh : Leader WoW
    Nhà Văn DaF

hOly..hexOr wrote:1/nội quy nhà trường từ cấp 2 trở đi cấm đánh học sinh dù chỉ là 1 ngón tay chứ đừng nói đến một cái bợp tai

2/_Bổ sung các môn học: Luật học, thuyết trình học, kỹ năng sống học (Bắt đầu từ cấp II)

3/Mỗi phòng học đều trang bị máy tính, mỗi học sinh tự trang bị Laptop để đỡ chép nhiều bài (Đã có ở Singapore).

- Xin thưa ở đây là Việt Nam bạn nhé , còn rất nhiều hoàn cảnh khó khăn của nhân dân vùng sâu vùng xa đang cần tiền trợ giúp

- Ý tưởng gì vậy bạn ? Đây là bài viết về cái nhìn tổng quan hay chính xác hơn là chủ quan của bạn chứ không phải là topic về những ý tưởng phát triển giáo dục VN
    Hình như bạn hiểu sai ý mình rồi thì phải, luật trong công dân quá sơ sài bạn à, bạn biết cuốn sách luật mình nghiên cứu có bao nhiêu bộ luật không ?
    Thuyết trình mình nói tức là tập nói ý kiến của mình trước đám đông chứ không chỉ làm thuyết trình đâu bạn à.
    Còn kỹ năng sống là hướng dẫn học sinh xong thực hành thực tế chứ không chỉ học nghề vì học nghề là quá cơ bản.
    Còn việc thầy giáo đánh học sinh gọi là trường hợp "lách luật" của thầy cô giáo để học sinh tốt hơn đó bạn, còn cái mình nói ở trên là nội quy trường chứ mình không khẳng định giáo viên là như thế

Mà này bạn có biết vì sao Việt Nam ta nghèo khổ không bạn, bạn nhìn lại nhà nước mình so với nhà nước Nhật Bản đi nhé, nước của họ xung quanh toàn núi là núi, biển là biển, vậy sao họ phát triển hơn chúng ta, lý do chính yếu là do nhân dân của họ và nhà nước rất đoàn kết, hợp tác chặt chẽ với nhau còn nhà nước ta thì sao bạn nhỉ, chi phí cả trăm ngàn tỷ đồng để giúp một vận động viên bơi lội sang mỹ tập huấn cuối cùng không có kết quả trong khi người dân vùng sâu vùng xa thì không có nổi 1 cái cầu bắc qua sông đi học thế thì nước ta phát triển thế nào bây giờ khi nhà nước cứ như vậy chứ. Nhật Bản làm được sao VN không làm được mà bạn lấy lý do đó để nói với tôi ?

Uy tín : 19
    Coins : 40
    Onepiece

học sinh chỉ cần phạm 1 lỗi nhỏ là đủ ăn 1 bợp tai của giáo viên rồi, không phải vì giáo viên ngày xưa ác mà học sinh có bản chất là "Đau mới nhớ", vậy mà bây giờ đã khác, nội quy nhà trường từ cấp 2 trở đi cấm đánh học sinh dù chỉ là 1 ngón tay chứ đừng nói đến một cái bợp tai, chính vì thế nên học sinh thời nay không giỏi bằng học sinh thời trước là thế chứ không phải học sinh thời nay không thông minh bằng học sinh thời trước đâu nhé. Vậy chúng ta phải biết tôn trọng GIÁO VIÊN vì họ chỉ không thương bạn bằng ba mẹ bạn thôi.

Xem thêm: http://www.phutu.org/t32692-topic#ixzz2Bishefeg
    [color=red]Làm thế nào bạn biết ? có thật sự là đau mới nhớ ?/color]
    sao bạn biết ? Bằng chứng ?
    + Nhược điểm
    Ko có gì là hoàn hảo cả bạn à.
    *Một số biện pháp cải thiện :
    Thời gian ?

Uy tín : 37
    Coins : 134
    Biệt Danh : bodychienthan36
    chienthan553

đúng rùi bạn ak`

Uy tín : 273
    Coins : 3086
    Biệt Danh : B.F.Ny

Nhà Văn DaF wrote:
    hOly..hexOr wrote:1/nội quy nhà trường từ cấp 2 trở đi cấm đánh học sinh dù chỉ là 1 ngón tay chứ đừng nói đến một cái bợp tai

Mà này bạn có biết vì sao Việt Nam ta nghèo khổ không bạn, bạn nhìn lại nhà nước mình so với nhà nước Nhật Bản đi nhé, nước của họ xung quanh toàn núi là núi, biển là biển, vậy sao họ phát triển hơn chúng ta, lý do chính yếu là do nhân dân của họ và nhà nước rất đoàn kết, hợp tác chặt chẽ với nhau còn nhà nước ta thì sao bạn nhỉ, chi phí cả trăm ngàn tỷ đồng để giúp một vận động viên bơi lội sang mỹ tập huấn cuối cùng không có kết quả trong khi người dân vùng sâu vùng xa thì không có nổi 1 cái cầu bắc qua sông đi học thế thì nước ta phát triển thế nào bây giờ khi nhà nước cứ như vậy chứ. Nhật Bản làm được sao VN không làm được mà bạn lấy lý do đó để nói với tôi ?
    Thế sao bạn không nghĩ là ở Nhật Bản có chiến tranh trên đất nước họ không, họ có phải là thuộc địa của các nước Tư Bản phương Tây không ? còn VN là thuộc địa của Pháp gần 1 thể kỷ, rồi lại phải chiến đấu với Mỹ thế hỏi bạn trong thời buổi chiến tranh ấy kinh tế làm sao đi lên nổi. Nếu VN không có chiến tranh thì bây giờ kinh tế cũng xấp xỉ bằng Nhật g0y.

Còn Singapo bạn có biết nước đó chỉ bằng xấp xỉ tỉnh Bình Dương không. Vz diện tích nhỏ và dân số như thế thì nó phát triển là phải.

Còn chuyện bạn bảo giáo viên lương thấp. Không hề những giáo viên dậy Toán, Hoá, Văn, Anh, Lý... bạn thấy có ai nghèo không, có nhưng rất là hiếm. Mỗi ngày dạy thêm 3 4 tóp học sinh, mỗi tháng lấy cho ít lắm là 100k/1hs mà 1 tóp vậy hơn 10 hs, dạy mỗi ngày ngoại trừ chủ nhất ra thôi, nhân lên coi tháng z cũng cỡ hơn 10 triệu đấy

Last edited by Police.IntereMing on 09.11.12 19:26; edited 3 times in total (Reason for editing : http://www.phutu.org)

Onepiece wrote:học sinh chỉ cần phạm 1 lỗi nhỏ là đủ ăn 1 bợp tai của giáo viên rồi, không phải vì giáo viên ngày xưa ác mà học sinh có bản chất là "Đau mới nhớ", vậy mà bây giờ đã khác, nội quy nhà trường từ cấp 2 trở đi cấm đánh học sinh dù chỉ là 1 ngón tay chứ đừng nói đến một cái bợp tai, chính vì thế nên học sinh thời nay không giỏi bằng học sinh thời trước là thế chứ không phải học sinh thời nay không thông minh bằng học sinh thời trước đâu nhé. Vậy chúng ta phải biết tôn trọng GIÁO VIÊN vì họ chỉ không thương bạn bằng ba mẹ bạn thôi.

Xem thêm: http://www.phutu.org/t32692-topic#ixzz2Bishefeg
    [color=red]Làm thế nào bạn biết ? có thật sự là đau mới nhớ ?/color]
    sao bạn biết ? Bằng chứng ?
    + Nhược điểm
    Ko có gì là hoàn hảo cả bạn à.
    *Một số biện pháp cải thiện :
    Thời gian ?

Biện pháp cải thiện cũng là thời gian nhưng thiếu yếu tố là ý thức của mỗi học sinh

Uy tín : 79
    Coins : 895
    Biệt Danh : đéo có
    ♥Exit._.84♥

tại sao phải học quá nhiều môn nhĩ Những gì tôi biết về ngành Giáo Dục Việt Nam 1348654139
    chơi trường thi dài đặc
    còn phải thi lên lớp :T

Uy tín : 1450
    Coins : 35724

Nhà Văn DaF wrote:

Hình như bạn hiểu sai ý mình rồi thì phải, luật trong công dân quá sơ sài bạn à, bạn biết cuốn sách luật mình nghiên cứu có bao nhiêu bộ luật không ?
    Thuyết trình mình nói tức là tập nói ý kiến của mình trước đám đông chứ không chỉ làm thuyết trình đâu bạn à.
    Còn kỹ năng sống là hướng dẫn học sinh xong thực hành thực tế chứ không chỉ học nghề vì học nghề là quá cơ bản.
    Còn việc thầy giáo đánh học sinh gọi là trường hợp "lách luật" của thầy cô giáo để học sinh tốt hơn đó bạn, còn cái mình nói ở trên là nội quy trường chứ mình không khẳng định giáo viên là như thế

Thì bạn nói chung chung như vậy thôi. Nhưng thực chất là còn tùy vào ý thức của mỗi ng` Việt Nam nữa chứ nếu ai sinh ra cũng có ý thức trong cuộc sống thì ai cũng tài giỏi rồi... straight face

Uy tín : 4
    Coins : 418
    Biệt Danh : i.lOve..Feed
    Arsenez

Chương trình giáo dục VN đã quá vô bổ r. chẳng thực dụng tí nào. bạn mình mĩ nó bảo bên nó học nhẹ nhàng mà bám chắc vào đời sống hơn. VD như lịch sử bên nó chỉ học sơ tgian nào có sự kiện gì gì rồi thôi. Bên mình còn cả diễn biến từng ngày rồi đủ thứ kèm theo.
    Còn giáo viên thì không phải ai cũng tâm huyết cả đâu. Trong lớp thì dạy qua loa cho có để cho hs nó đi học thêm bù đầu bù cổ ra
    Sao bạn chắc là hs hồi xưa giỏi hơn hs ngày nay. Chỉ là chăm hơn thôi. Chương trình học ngày xưa rất nhẹ. Cô toán mình kể bài toán thuộc dạng dễ mà bọn mình hay làm thường ngày vào khoảng 5 10 năm trước ngta còn phải bỏ mấy ngày ra giải đấy. Với cả hồi xưa làm gì phát triển như ngày nay có Tivi, vi tính để gây cám dỗ ??

Arsenez wrote:Chương trình giáo dục VN đã quá vô bổ r. chẳng thực dụng tí nào. bạn mình mĩ nó bảo bên nó học nhẹ nhàng mà bám chắc vào đời sống hơn. VD như lịch sử bên nó chỉ học sơ tgian nào có sự kiện gì gì rồi thôi. Bên mình còn cả diễn biến từng ngày rồi đủ thứ kèm theo.
    Còn giáo viên thì không phải ai cũng tâm huyết cả đâu. Trong lớp thì dạy qua loa cho có để cho hs nó đi học thêm bù đầu bù cổ ra
    Sao bạn chắc là hs hồi xưa giỏi hơn hs ngày nay. Chỉ là chăm hơn thôi. Chương trình học ngày xưa rất nhẹ. Cô toán mình kể bài toán thuộc dạng dễ mà bọn mình hay làm thường ngày vào khoảng 5 10 năm trước ngta còn phải bỏ mấy ngày ra giải đấy. Với cả hồi xưa làm gì phát triển như ngày nay có Tivi, vi tính để gây cám dỗ ??
    Ngta dạy chẳng gì là vô bổ cả, những cấp nhỏ ngta chỉ cho học những bài coi như là bao quát thôi càng lên cao nó sẽ chi tiết hơn chứ không phải học sơ tgian nào sự kiện đó đâu, bạn có biết 1 tgian có thể xảy ra rất nhiều sự kiện không bé lớn j có đủ thứ, nếu để vào cho bạn học hết liệu bạn có chịu học không ???

Uy tín : 246
    Coins : 5348
    Biệt Danh : NWO...s2Keby
    Nhím Lông Xanh

_Mỗi phòng học đều trang bị máy tính, mỗi học sinh tự trang bị Laptop để đỡ chép nhiều bài (Đã có ở Singapore).

Về PC mình xin nói :
    1.Phòng học phải tăng thêm diện tích ( 1 phòng học vi tính của lớp mình rộng hơn lớp rất nhiều )
    2.Chi phí tiền điện
    3.Các GS phải trang bị cho mình kiến thức về vi tính => phải đi bổ túc thêm
    Về Laptop :
    Cái này thì các bạn củm biết , 1 chiếc laptop quá QUÁ xa xỉ so với 1 hs happy Biết bao hs vẫn còn đang đi đến tr` = xe đạp , xe buýt vì điều kiện gia đình ??
    Chốt lại VN kinh tế chưa đủ phát triển = Singapo đến mức mỗi hs 1 cái Lap đâu

Nhím Lông Xanh wrote:_Mỗi phòng học đều trang bị máy tính, mỗi học sinh tự trang bị Laptop để đỡ chép nhiều bài (Đã có ở Singapore).

Về PC mình xin nói :
    1.Phòng học phải tăng thêm diện tích ( 1 phòng học vi tính của lớp mình rộng hơn lớp rất nhiều )
    2.Chi phí tiền điện
    Về Laptop :
    Cái này thì các bạn củm biết , 1 chiếc laptop quá QUÁ xa xỉ so với 1 hs happy Biết bao hs vẫn còn đang đi đến tr` = xe đạp , xe buýt vì điều kiện gia đình ??
    Singapo chỉ bằng 1 tỉnh của Việt Nam mình hỏi bạn không phát triển đến mức đó thì thế nào ~~

Uy tín : 88
    Coins : 15210
    Biệt Danh : bedeptrai
    kowenbik62

vốt thớt happy bài có ý nghĩa happy
    bài này qua web của bộ GD sẽ được ủng hộ rất nhìu........................gạch laughing

Uy tín : 0
    Coins : 2034
    loc01217188462

không phải GV nào cũng tốt đâu bạn chính mình đang bị thế đây
    cô CN mình dạy hóa 8
    hk học thêm cô ấy giờ mới biết chữ '' Đì '' là gì
    con nhỏ kia học bả đến giữa kì tất cả điểm các môn đều dưới 5 , trong lớp giỡn . đánh nhau
    => bả ghi vào sổ điểm : học khá , trong lớp ít giỡn
    còn mình chỉ có 2 cột HS1 4 điểm , vào sổ đầu bài đúng 1 lần
    => bả ghi vào sổ điểm : học yếu nhiều môn , trong lớp giỡn , nc nhiều
    theo bạn bạn có tức hk

Coins : 2034
    loc01217188462

Cô chủ nhiệm mình là cô
    Thảo Tiên chủ nhiệm lớp 8a6 dạy trường THCS nguyễn văn tiết tại lái thiêu
    thí dụ có lên nói chuyện zới bả thì đừng để tên mình ra nha bả biết là năm nay ...

Coins : 13
    Chém Gió Đệ

Kiến thức SGK tương đối bám sát được thời đại hiện giờ.

Xem thêm: http://www.phutu.org/t32692-topic#ixzz2BjMQ7Cgf
    bám sat cl may nge ông tiến sĩ j đó của VN nói chưa
    chương trình học THPT có những bài thưa hoặc k cần thiết gì đó :T

Uy tín : 118
    Coins : 3602
    Biệt Danh : Kronos Chromos
    cacdee123

chủ thớt viết bài này có lương ko vậy ?

Uy tín : 246
    Coins : 5348
    Biệt Danh : NWO...s2Keby
    Nhím Lông Xanh

Police.IntereMing wrote:
    Nhím Lông Xanh wrote:_Mỗi phòng học đều trang bị máy tính, mỗi học sinh tự trang bị Laptop để đỡ chép nhiều bài (Đã có ở Singapore).

Về PC mình xin nói :
    2.Chi phí tiền điện
    Về Laptop :
    Singapo chỉ bằng 1 tỉnh của Việt Nam mình hỏi bạn không phát triển đến mức đó thì thế nào ~~
    thế theo bạn nc' càng to thì phát triển càng mạnh à

Phutu

Go to page : 1, 2, 3  Next